DeepSeek V4 เทียบกับ GPT-5.5: เบนช์มาร์ก, ราคา, กรณีการใช้งาน & คำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ

CometAPI
AnnaMay 13, 2026
DeepSeek V4 เทียบกับ GPT-5.5: เบนช์มาร์ก, ราคา, กรณีการใช้งาน & คำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ

คำตอบแบบ Featured Snippet: DeepSeek V4 Pro มอบประสิทธิภาพใกล้ระดับแนวหน้าที่มีต้นทุนเพียงประมาณ ~1/5 ถึง 1/10 ของ GPT-5.5 โดดเด่นด้านประสิทธิภาพบริบทยาวและความยืดหยุ่นแบบโอเพนซอร์ส ส่วน GPT-5.5 นำหน้าด้านการเขียนโค้ดเชิงเอเจนต์ (เช่น 82.7% บน Terminal-Bench 2.0) และการให้เหตุผลที่ขัดเกลา แต่มีต้นทุนสูงกว่าอย่างมาก สำหรับงานปริมาณมากหรืออ่อนไหวต่อค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่ DeepSeek V4 ให้ความคุ้มค่ากว่า

ในเดือนเมษายน 2026 ภูมิทัศน์ AI เปลี่ยนไปอย่างมาก OpenAI เปิดตัว GPT-5.5 เมื่อวันที่ 23 เมษายน โดยวางตำแหน่งเป็น “คลาสใหม่ของความฉลาดสำหรับงานจริง” พร้อมการพัฒนาที่แข็งแกร่งในด้านการเขียนโค้ดเชิงเอเจนต์ การใช้คอมพิวเตอร์ และงานความรู้ เพียงหนึ่งวันถัดมา DeepSeek ตอบโต้ด้วยพรีวิว V4 (V4-Pro และ V4-Flash) ที่มอบประสิทธิภาพใกล้ระดับแนวหน้าด้วยต้นทุนเพียงเสี้ยวเดียว รองรับด้วยเวทและน้ำหนักแบบเปิด และประสิทธิภาพบริบท 1M โทเค็นที่ล้ำหน้า

นี่ไม่ใช่การเปิดตัวโมเดลทั่วไป—แต่เป็นศึกระหว่างความเป็นเลิศเชิงทรัพย์สินระดับแนวหน้า กับพลังแบบเปิดที่เป็นประชาธิปไตย GPT-5.5 นำในหลายเบนช์มาร์กระดับไฮเอนด์ ขณะที่ DeepSeek V4 นิยามความคุ้มค่าใหม่ด้วยราคาเชิงรุกและการเข้าถึง สำหรับนักพัฒนา องค์กร และนักวิจัย การตัดสินใจขึ้นกับลำดับความสำคัญ: ความสามารถระดับสูงสุด เทียบกับเศรษฐศาสตร์ที่สเกลได้

พรีวิว DeepSeek V4: โอเพนซอร์ส บริบทระดับล้านโทเค็น และโฟกัสที่เอเจนต์

DeepSeek V4 Preview เปิดให้ใช้อย่างเป็นทางการและโอเพนซอร์ส มีสองรุ่น: DeepSeek-V4-Pro และ DeepSeek-V4-Flash บริษัทระบุว่า V4-Pro มีพารามิเตอร์รวม 1.6T โดยเปิดใช้งาน 49B ต่อโทเค็น ส่วน V4-Flash มีพารามิเตอร์รวม 284B โดยเปิดใช้งาน 13B ต่อโทเค็น ทั้งคู่รองรับหน้าต่างบริบท 1M โทเค็น และ API เปิดให้ใช้ทั้งโหมดคิดและไม่คิด DeepSeek V4 ยังแสดงขนาดผลลัพธ์สูงสุดที่ 384K โทเค็น

DeepSeek V4 Series (Mixture-of-Experts):

  • V4-Pro: พารามิเตอร์รวม 1.6T เปิดใช้งาน 49B ต่อโทเค็น Hybrid attention เพื่อประสิทธิภาพสุดขีดที่บริบท 1M (27% FLOPs และ 10% KV cache เมื่อเทียบกับ V3 ในบริบทยาว)
  • V4-Flash: รวม 284B เปิดใช้งาน 13B—เพิ่มประสิทธิภาพเพื่อความเร็วและปริมาณงาน
  • นวัตกรรมสำคัญ: Multi-Token Prediction (MTP), MoE routing ขั้นสูง, สามโหมดการให้เหตุผล (Non-think, Think High, Think Max) เวทแบบเปิดภายใต้ไลเซนส์ MIT เทรนบน >32T โทเค็น
  • บริบท: เนทีฟ 1M โทเค็นพร้อมการบีบอัดอย่างมีประสิทธิภาพ (attention แบบ sparse + heavy compressed)

การปล่อยรุ่นนี้สำคัญ เพราะ DeepSeek ไม่ได้ขายเพียงการเข้าถึง API เท่านั้น โมเดลการ์ดระบุว่าเผยแพร่น้ำหนักและโค้ดภายใต้ไลเซนส์ MIT ในรีโพแบบโอเพนซอร์ส ควบคู่กับการเข้าถึง API ช่วยให้ทีมมีทางเลือกการปรับใช้หลากหลายกว่าการใช้เฉพาะโมเดลปิดผ่าน API

GPT-5.5: โมเดลแนวหน้ารุ่นใหม่ของ OpenAI สำหรับงานมืออาชีพ

OpenAI วางตำแหน่ง GPT-5.5 เป็นโมเดลแนวหน้าล่าสุดสำหรับงานมืออาชีพที่ซับซ้อนที่สุด รองรับอินพุตข้อความและภาพ เอาต์พุตข้อความ หน่วงต่ำ และระดับการให้เหตุผลตั้งแต่ none ไปจนถึง xhigh GPT-5.5 มีหน้าต่างบริบท 1M โทเค็น และเอาต์พุตสูงสุด 128K โทเค็น หน้า定价ของ OpenAI ระบุราคา API มาตรฐานที่ $5 ต่อ 1M โทเค็นอินพุต และ $30 ต่อ 1M โทเค็นเอาต์พุต

GPT-5.5 ออกแบบมาสำหรับการเขียนโค้ด การค้นคว้าออนไลน์ การวิเคราะห์ข้อมูล การสร้างเอกสารและสเปรดชีต และการข้ามใช้เครื่องมือเพื่อทำงานให้เสร็จ OpenAI ยังระบุว่าโมเดลเข้าใจงานได้เร็วขึ้น ขอคำแนะนำจากผู้ใช้น้อยลง ใช้เครื่องมือได้มีประสิทธิภาพ ตรวจสอบงานของตนเอง และเดินหน้าต่อจนงานเสร็จ นี่เป็นสัญญาณชัดเจนว่า GPT-5.5 ถูกจูนไม่เพียงเพื่อคุณภาพคำตอบ แต่เพื่อการดำเนินเวิร์กโฟลว์แบบต่อเนื่อง

GPT-5.5 (ปิดซอร์ส สถาปัตยกรรมหนาแน่น/ขั้นสูง):

  • ผู้สืบทอด GPT-5.4 พร้อมความก้าวหน้าในเวิร์กโฟลว์เชิงเอเจนต์ การใช้เครื่องมือ และประสิทธิภาพ (ใช้โทเค็นน้อยลงในงาน Codex)
  • เน้นความปลอดภัย การใช้คอมพิวเตอร์ (OSWorld) และการให้เหตุผลหลายขั้น
  • บริบท: อินพุตได้ถึง 1.1M / เอาต์พุต 128K ในบางคอนฟิก

การเปรียบเทียบเบนช์มาร์ก: ปะทะกันแบบขับเคลื่อนด้วยข้อมูล

เบนช์มาร์กเผยภาพที่ละเอียดอ่อน: GPT-5.5 มักนำในงานเชิงเอเจนต์และความรู้ที่ซับซ้อน แต่ DeepSeek V4-Pro ไล่ช่องว่างได้อย่างมีนัย โดยเฉพาะด้านโค้ดและบริบทยาว ด้วยต้นทุนที่ต่ำกว่ามาก

นี่คือการเปรียบเทียบแบบเคียงข้างกันโดยใช้การประเมินล่าสุดในปี 2026 (แหล่งที่มา: รายงานทางการ, Artificial Analysis, CAISI และรายงานอิสระ) หมายเหตุ: คะแนนอาจแปรผันตามการตั้งค่าการประเมิน (เช่น ระดับความพยายามด้าน reasoning, การทำ scaffolding)

สมรรถนะด้านโค้ดและเอเจนต์

  • SWE-Bench Verified/Pro: DeepSeek V4-Pro ~80.6% (Verified) / ~55.4% (Pro); GPT-5.5 ~58.6% (Pro) บางครั้ง Claude Opus 4.7 นำ
  • Terminal-Bench 2.0 (เวิร์กโฟลว์ CLI เชิงเอเจนต์): GPT-5.5 นำที่ 82.7%; DeepSeek V4-Pro ~67.9%
  • LiveCodeBench / การโค้ดอื่น: DeepSeek เด่นบนลีดเดอร์บอร์ดโอเพนซอร์ส โดย V4-Pro ทำคะแนนสูงเกิน 90 ในบางการประเมินด้านคณิต/โค้ด

DeepSeek โดดเด่นในวิศวกรรมซอฟต์แวร์เชิงปฏิบัติและการผสานเอเจนต์ (เช่น กับเครื่องมืออย่าง OpenClaw) GPT-5.5 เสนอความเป็นอิสระ end-to-end ที่แข็งแกร่งกว่าและหลอนน้อยกว่าในโฟลว์ซับซ้อน

GPT-5.5 เด่นในเวิร์กโฟลว์การใช้เครื่องมือที่ซับซ้อน (Terminal-Bench) ขณะที่ DeepSeek V4-Pro เด่นในเบนช์มาร์กโค้ดล้วนและภารกิจระยะยาวเมื่อใช้โหมด Think Max และบ่อยครั้งเทียบชั้นหรือแซงแนวหน้ารุ่นก่อนอย่าง Claude Opus 4.6 บน SWE-Verified

การให้เหตุผลและความรู้

  • GPQA Diamond: DeepSeek V4-Pro ~90.1%; GPT-5.5 แข็งแกร่งแต่คะแนนเฉพาะแปรผัน (นำระดับแนวหน้าในการประเมินที่เกี่ยวข้อง)
  • MMLU-Pro / GSM8K: DeepSeek นำกลุ่มโอเพนและทัดเทียมกลุ่มปิด
  • FrontierMath / GDPval: GPT-5.5 เด่น (84.9% ชนะ/เสมอใน GDPval) แสดงความแข็งแกร่งในงานความรู้ระดับมืออาชีพ

การจัดการบริบทยาว

ประสิทธิภาพของ DeepSeek V4 ให้ความได้เปรียบสำหรับเอกสารขนาดใหญ่ ทำคะแนน ~83.5% บน MRCR 1M retrieval แซงคู่แข่งในงานบริบทยาวเชิงปฏิบัติด้วยการปรับสถาปัตยกรรม ขณะที่ GPT-5.5 จัดการ 1M ได้ดีแต่มีต้นทุนคำนวณสูงกว่า

ตัวชี้วัดอื่น

  • OSWorld-Verified (การใช้คอมพิวเตอร์): GPT-5.5 ~78.7% (เหนือคู่แข่งบางราย)
  • ความเร็ว/หน่วง: V4-Flash เร็วสำหรับปริมาณสูง; GPT-5.5 ปรับแต่งเพื่อการให้บริการโลกจริง

บันทึกการประเมิน CAISI: DeepSeek V4 เป็นโมเดลจาก PRC ที่มีความสามารถสูงสุดที่ถูกประเมิน ตามหลังแนวหน้าราว ~8 เดือนในบางโดเมน แต่โดดเด่นในไซเบอร์ วิศวกรรมซอฟต์แวร์ และคณิต

ตารางเบนช์มาร์กสำคัญ

BenchmarkDeepSeek V4-Pro (Max/High)GPT-5.5 / Proหมายเหตุ / ผู้ชนะ
SWE-Bench Verified80.6%~80-88.7% (แปรผัน)DeepSeek แข่งขันได้ / ใกล้เสมอ
SWE-Bench Pro55.4%58.6%GPT-5.5 ได้เปรียบเล็กน้อย
Terminal-Bench 2.067.9%82.7%GPT-5.5 นำโดด (เอเจนต์ CLI)
GPQA Diamond90.1%93.6%GPT-5.5
LiveCodeBench93.5%สูง 80s-90sDeepSeek นำในกลุ่มโอเพน
Codeforces Rating3206~3168 (ก่อนหน้า)DeepSeek
MMLU-Pro87.5%~92%+GPT-5.5
Humanity's Last Exam (HLE)37.7%สูงกว่าGPT-5.5
MRCR 1M (Long Context)83.5%74.0%DeepSeek
OSWorld-Verifiedแข่งขันได้78.7%GPT-5.5 (การใช้คอมพิวเตอร์)

ราคา: ปัจจัยที่เปลี่ยนการตัดสินใจซื้อได้อย่างรวดเร็ว

ด้านราคาคือช่องว่างที่มองข้ามไม่ได้

GPT-5.5 อยู่ที่ $5.00 ต่อ 1M โทเค็นอินพุต และ $30.00 ต่อ 1M โทเค็นเอาต์พุต โดยราคา batch อยู่ที่ระดับเดียวกับแถว batch บนหน้า定价 พร้อมตัวเลือก flex/batch เพื่อควบคุมต้นทุน OpenAI ยังระบุ uplift 10% สำหรับเอนด์พอยต์ประมวลผลบางภูมิภาค และกฎเซสชันที่แพงขึ้นสำหรับพรอมป์ตที่เกิน 272K โทเค็นอินพุต
V4-Flash อยู่ที่ $0.14 อินพุต และ $0.28 เอาต์พุต ต่อ 1M โทเค็นบนราคาแบบ cache-miss ขณะที่ V4-Pro ระบุ $0.435 อินพุต และ $0.87 เอาต์พุต ต่อ 1M โทเค็นภายใต้ส่วนลด 75% ถึงวันที่ 31 พฤษภาคม 2026 โมเดลปัจจุบันของ DeepSeek รองรับบริบท 1M และเอาต์พุตสูงสุด 384K โทเค็น

นั่นหมายความว่าราคาป้ายของ GPT-5.5 สูงกว่า DeepSeek V4-Pro ราว 11.5 เท่าบนอินพุต และราว 34.5 เท่าบนเอาต์พุต เมื่อเทียบกับ V4-Flash GPT-5.5 สูงกว่าอินพุตราว 35.7 เท่า และเอาต์พุตราว 107 เท่า อัตราส่วนเหล่านี้คือเหตุผลที่ DeepSeek V4 น่าดึงดูดสำหรับทีมที่มีทราฟฟิกสูง พรอมป์ตยาว หรือการเรียกทดลองจำนวนมาก

ตัวอย่างง่ายๆ ทำให้เห็นภาพเศรษฐศาสตร์ชัดเจน คำขอที่มี 100,000 โทเค็นอินพุต และ 20,000 โทเค็นเอาต์พุต จะมีค่าใช้จ่ายประมาณ $1.10 บน GPT-5.5 ประมาณ $0.0609 บน DeepSeek V4-Pro และประมาณ $0.0196 บน DeepSeek V4-Flash โดยใช้ตัวเลขราคาทางการในปัจจุบัน นี่ไม่ใช่ความต่างเล็กน้อย แต่คือการตัดสินใจเชิงกลยุทธ์ด้านงบประมาณ

CometAPI ข้อแนะนำ: เข้าถึงทั้งสอง (และอีก 500+ โมเดล) ผ่าน API เดียวที่เข้ากันได้กับ OpenAI รับบิลรวม (โดยปกติถูกกว่าราคาทางการ 20%) ส่วนลด/เครดิตฟรีที่เป็นไปได้ สลับใช้งานง่าย และไม่ต้องมีคีย์หลายตัว เหมาะสำหรับทดสอบ V4-Pro เทียบ GPT-5.5 แบบเคียงข้างโดยไม่ล็อกอินเวนเดอร์

กรณีใช้งานจริงและสมรรถนะ

1. วิศวกรรมซอฟต์แวร์และเอเจนต์โค้ด:

  • DeepSeek V4-Pro: ยอดเยี่ยมในการสร้างโค้ด ดีบัก และงาน SWE เวทแบบเปิดเอื้อให้ fine-tune/โฮสต์เอง แข็งแกร่งบน LiveCodeBench และ Codeforces
  • GPT-5.5: เหนือกว่าสำหรับเวิร์กโฟลว์ผ่านเทอร์มินัลหลายขั้น การใช้เบราว์เซอร์ และความน่าเชื่อถือระดับโปรดักชันของเอเจนต์ ชัดเจนกว่า เชิงมโนทัศน์ รีทรายน้อยกว่า เหนือกว่าด้าน reasoning หลายไฟล์และการใช้คอมพิวเตอร์ เหมาะกับวิศวกรรมที่ซับซ้อนระยะยาว

เคล็ดลับ CometAPI: ส่งงานโค้ดไปที่ V4-Flash เพื่อคุมต้นทุน แล้วเลื่อนระดับไป GPT-5.5 หรือ V4-Pro ผ่าน API เดียว

2. การวิเคราะห์เอกสารยาวและ RAG:

GPT-5.5 มีความได้เปรียบชัดเจนในงานมืออาชีพที่เผยแพร่แล้ว เป็นเจ้าของเวิร์กโฟลว์สร้างสรรค์ สเปรดชีต การค้นคว้า และสังเคราะห์ข้อมูล และสามารถใช้งานเครื่องมือกว้างขวางทั้งค้นเว็บ ค้นไฟล์ และใช้คอมพิวเตอร์ หากกรณีของคุณคือ “วิเคราะห์เนื้อหานี้แล้วลงมือทำ” GPT-5.5 ตอบโจทย์

DeepSeek V4 ก็แข็งแกร่งมากสำหรับการวิเคราะห์เอกสารยาว โดยเฉพาะเพราะรองรับหน้าต่างบริบทเต็ม 1M โทเค็น และเอาต์พุตสูงสุดที่ยาวกว่ามาก หากเวิร์กโฟลว์ของคุณคือสรุปความยาว สังเคราะห์ข้ามหลายเอกสาร หรือวิเคราะห์ทรานสคริปต์จำนวนมาก ความสามารถในการเก็บข้อมูลในหน่วยความจำมากขึ้นและปล่อยเอาต์พุตยาวขึ้นคือชัยชนะเชิงปฏิบัติ

ประสิทธิภาพของ DeepSeek ชนะในการประมวลผลหนังสือ เอกสารกฎหมาย หรือรีโปโค้ด KV cache ที่ต่ำลงหมายถึงค่าอนุมานที่ถูกลงเมื่อสเกล

3) ระบบโปรดักชันที่อ่อนไหวต่อค่าใช้จ่าย

นี่คือจุดที่ DeepSeek V4 น่าสนใจเป็นพิเศษ ราคาที่เผยแพร่ของ API ต่ำกว่า GPT-5.5 อย่างมาก และตระกูลโมเดลมีทั้งรุ่น Pro ที่จุสูง และรุ่น Flash ที่ถูกกว่า สำหรับสตาร์ทอัพ สแต็กอัตโนมัติด้านคอนเทนต์ และเครื่องมือภายในปริมาณสูง ความต่างด้านต้นทุนนี้อาจเป็นตัวชี้ขาดว่า ฟีเจอร์ทำได้คุ้มค่าหรือไม่

4) เวิร์กโฟลว์องค์กรและเอเจนต์พร้อมใช้งาน

GPT-5.5 รู้สึกว่าเป็นตัวเลือกที่แข็งแกร่งกว่าเมื่อคุณต้องการโมเดลพรีเมียมที่เชื่อใจได้กับเวิร์กโฟลว์เชิงโต้ตอบ โดยเฉพาะหากต้องการการใช้เครื่องมือที่แข็งแรง ต้องการการกำกับน้อย และโมเดลที่ปรับเพื่อ “งานจริง” อย่างชัดเจน GPT-5.5 เหมาะกับงาน reasoning ส่วนใหญ่

DeepSeek V4 น่าสนใจยิ่งขึ้นเมื่อคุณต้องการอิสระในการโฮสต์เอง ปรับแต่ง หรือคงเส้นทางโมเดลเปิดเป็นทางเลือกสำรอง สำหรับทีมที่ต้องการคุมความเสี่ยงเวนเดอร์ การกำหนดเส้นทางโมเดล หรือการจัดการข้อมูล เวทแบบ MIT มีข้อได้เปรียบที่มีนัยสำคัญ

วิธีเข้าถึงและผสานใช้งาน: คำแนะนำจาก CometAPI

เพื่อการใช้งานที่ราบรื่น:

  1. CometAPI — API เดียวสำหรับ DeepSeek V4-Pro/Flash, GPT-5.5 และอีก 500+ โมเดล เอนด์พอยต์เข้ากันได้กับ OpenAI มี playground analytics และประหยัดต้นทุน เหมาะสำหรับ A/B test หรือเวิร์กโฟลว์แบบไฮบริด
  2. ใช้ DeepSeek API โดยตรง หรือแพลตฟอร์ม OpenAI เพื่อฟีเจอร์เนทีฟ
  3. Hugging Face สำหรับโฮสต์น้ำหนักของ DeepSeek เอง

โปรทิป: เริ่มด้วยเครดิตฟรีของ CometAPI เพื่อเบนช์มาร์กทั้งสองโมเดลกับพรอมป์ต/ดาต้าเซ็ตของคุณ ก่อนตัดสินใจผูกมัด

บทสรุป: เลือกโมเดลที่ใช่ในปี 2026

GPT-5.5 ชนะด้านประสิทธิภาพสูงสุด ในสถานการณ์เชิงเอเจนต์ ความรู้ และการใช้คอมพิวเตอร์ที่โหด—เหมาะกับแอปพลิเคชันพรีเมียมที่คุณภาพคุ้มค่าต้นทุน ขณะที่ DeepSeek V4 (โดยเฉพาะการจับคู่ Pro + Flash) ชนะด้านความคุ้มค่า การเข้าถึง และประสิทธิภาพ—ขยายขอบเขตสิ่งที่เป็นไปได้สำหรับทีมที่ต้องคุมต้นทุน นักวิจัย และการดีพลอยปริมาณสูง

หลายทีมจะใช้ทั้งสอง: ใช้ DeepSeek เพื่อสเกลงานหนัก และ GPT-5.5 สำหรับงานเดิมพันสูงที่วิกฤต CometAPI ทำให้แนวทางไฮบริดนี้ง่ายขึ้น มอบการเข้าถึงแบบรวมเพื่อให้คุณปรับให้เหมาะสมแบบไดนามิก

ผู้ชนะที่แท้จริง? นักพัฒนาที่ใช้เครื่องมือที่เหมาะกับงานในยุคทองแห่งความอุดมสมบูรณ์ของ AI ทดลองวันนี้ และก้าวนำอยู่เสมอ

พร้อมลดต้นทุนการพัฒนา AI ลง 20% แล้วหรือยัง?

เริ่มต้นฟรีภายในไม่กี่นาที มีเครดิตทดลองใช้ฟรี ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต

อ่านเพิ่มเติม