Solutions Choose your path
For individuals Build, learn, and create with simple usage-based access. For business Scale teams, billing, governance, and model workflows. More English 繁體中文 日本語 한국어 Français Deutsch Español Italiano Português Русский العربية ไทย Tiếng Việt Bahasa Indonesia Bahasa Melayu Türkçe Polski Nederlands Danish Norsk Қазақ اردو
เริ่มต้นฟรี เริ่มต้นฟรี
500+ AI Model API, All In One API.
Just In CometAPI © 2026 CometAPI · All rights reserved
Home Blog Claude Opus 5 vs GPT-5.6 Sol vs Gemini 3.7 Flash สำหรับเอเจนต์การเขียนโค้ด
ai-comparisons / งานวิจัย CometAPI
Claude Opus 5 vs GPT-5.6 Sol vs Gemini 3.7 Flash สำหรับเอเจนต์การเขียนโค้ด เปรียบเทียบ Claude Opus 5, GPT-5.6 Sol และ Gemini 3.7 Flash สำหรับเอเจนต์การเขียนโค้ด ในด้านค่าใช้จ่าย, เอ็นด์พอยต์, วิธีการประเมินผล และกลยุทธ์เฟลแบ็กโดยใช้ CometAPI
Bobby Spencer ทีมวิจัยโมเดล AI และ API อัปเดตแล้ว Sep 20, 2026 5 นาทีในการอ่านเปรียบเทียบ Claude Opus 5, GPT-5.6 Sol และ Gemini 3.7 Flash สำหรับเอเจนต์การเขียนโค้ด ในด้านค่าใช้จ่าย, เอ็นด์พอยต์, วิธีการประเมินผล และกลยุทธ์เฟลแบ็กโดยใช้ CometAPI
ใช้สรุปนี้เพื่อดูคำตอบอย่างรวดเร็ว แล้วอ่านคู่มือเพื่อดูบริบท ตัวอย่าง และรายละเอียดการใช้งาน
คัดลอกfrom openai import OpenAI
client = OpenAI(
api_key="YOUR_COMETAPI_KEY",
base_url="https://api.cometapi.com/v1",
)
response = client.chat.completions.create(
model="gpt-5-mini",
messages=[{"role": "user", "content": "Build this workflow."}],
)
print(response.choices[0].message.content)โมเดลเขียนโค้ดใดดีที่สุดสำหรับเอเจนต์เขียนโค้ดด้วย AI?
ไม่มีผู้ชนะสากล ผลลัพธ์ที่เผยแพร่ของ Terminal-Bench 2.1 ระบุ 89% สำหรับ Claude Opus 5 ที่ Max effort , 88.8% สำหรับ GPT-5.6 Sol ในการรันแบบเอเจนต์เดี่ยวที่รายงาน (91.9% ใน Ultra) และ 85.8% สำหรับ Gemini 3.7 Flash ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์สำหรับการคัดเลือกเบื้องต้น ไม่ใช่อันดับเทียบตรงกัน เนื่องจากระดับความพยายามด้านการให้เหตุผล การกำหนดค่า harness และการตั้งค่าแบบหลายเอเจนต์ของ Ultra ต่างกัน
ที่อัตราราคาของ CometAPI ณ ที่ตรวจสอบ คำขอที่มีโทเค็นอินพุต 20,000 และเอาต์พุต 2,000 มีค่าใช้จ่าย , และ ที่อัตราบริบทสั้น สำหรับเอเจนต์เขียนโค้ดในงานจริง ให้เลือกตามต้นทุนต่อแพตช์ที่ยอมรับ หลังจากรันงานในรีโพซิทอรี ชุดเครื่องมือ และการทดสอบเดียวกัน
เรียนรู้ต่อ
เชื่อมโยงบทความนี้กับการตัดสินใจถัดไป ดูทุกหัวข้อ เผยแพร่เมื่อ Sep 20, 2026 อัปเดตล่าสุด Sep 20, 2026 ตรวจสอบความชัดเจน การอ้างอิงแหล่งที่มา และคำศัพท์ API ปัจจุบันแล้ว
USD 0.018 ด้วย Gemini 3.7 Flash
USD 0.120 ด้วย Claude Opus 5
USD 0.128 ด้วย GPT-5.6 Sol
Claude Opus 5, GPT-5.6 Sol และ Gemini 3.7 Flash เปรียบเทียบกันอย่างไรสำหรับเอเจนต์เขียนโค้ด? Claude Opus 5 Terminal-Bench 2.1: 89% (Max effort) $4/M input; $20/M output; สถานการณ์ $0.120 /v1/chat/completions; /v1/messages งานในรีโพซิทอรีที่ปักหมุด; อัตราแพตช์ที่ยอมรับและการถดถอย เกณฑ์มาตรฐานแบบความพยายามสูงสุด; ราคาต่อโทเค็นขาออกสูงกว่า GPT-5.6 Sol Terminal-Bench 2.1: 88.8%; 91.9% Ultra Input/output: $4 และ $24 ต่อ M ถึง 272K; $8 และ $36 เหนือจากนั้น; สถานการณ์ $0.128 /v1/chat/completions; /v1/responses งานในรีโพซิทอรีที่ปักหมุด; อัตราแพตช์ที่ยอมรับและความสำเร็จของการเรียกเครื่องมือ Ultra เป็นหลายเอเจนต์; ระดับบริบทยาวทำให้ต้นทุนสูงขึ้น Gemini 3.7 Flash Terminal-Bench 2.1: 85.8% Input/output: $0.60 และ $3 ต่อ M; สถานการณ์ $0.018 /v1/chat/completions; การสร้างแบบ Gemini-native งานในรีโพซิทอรีที่ปักหมุด; อัตราการยอมรับแพตช์และอัตราการผ่านการทดสอบแบบภาพ ราคาโทเค็นต่ำไม่ได้รับประกันต้นทุนต่ำสุดต่อแพตช์ที่ยอมรับ
ทั้งสามโมเดลเปิดให้ใช้ใน CometAPI ณ วันที่ 24 สิงหาคม 2026 ส่วนนี้จำกัดเฉพาะข้อเท็จจริงด้านการปรับใช้—รหัสโมเดล โปรไฟล์อินพุต และเส้นทาง—จึงไม่ซ้ำผลทดสอบหรือการวิเคราะห์การเลือกโมเดล
การเข้าถึง: Chat Completions และ Messages ที่เข้ากันได้กับ Anthropic
โปรไฟล์อินพุต: ข้อความ รูปภาพ และ PDF
ใช้ Messages เมื่อตัวเอเจนต์ต้องการการควบคุมเฉพาะของ Claude; ใช้ Chat Completions เมื่อฮาร์เนสเดียวกันต้องสลับระหว่างผู้ให้บริการ เส้นทางที่เข้ากันได้ไม่ได้เป็นหลักฐานด้านคุณภาพการเขียนโค้ด
การเข้าถึง: Chat Completions และ OpenAI Responses
โปรไฟล์อินพุต: ข้อความและรูปภาพ
ข้อพิจารณาบริบท: อัตราที่เผยแพร่เปลี่ยนเมื่อเกินเกณฑ์โทเค็นอินพุต 272K
ใช้ Responses สำหรับคุณสมบัติเอเจนต์แบบเนทีฟของ OpenAI หรือ Chat Completions สำหรับฮาร์เนสเทียบเคียงแบบพกพา เฝ้าดูเกณฑ์อินพุต 272K เพราะมันเปลี่ยนอัตราของคำขอทั้งชุด
การเข้าถึง: Chat Completions และการสร้างแบบ Gemini-native
โปรไฟล์อินพุต: ข้อความ รูปภาพ วิดีโอ เสียง และ PDF พร้อมหน้าต่างบริบท 1,048,576 โทเค็น
ข้อพิจารณาด้านต้นทุน: มีราคาโทเค็นของ CometAPI ต่ำสุดในสามโมเดลนี้ ขณะมุ่งเป้าไปที่เอเจนต์เขียนโค้ด วิศวกรรมซอฟต์แวร์ การพัฒนาเว็บ และงานความรู้
ใช้การสร้างแบบ Gemini-native สำหรับคุณสมบัติเฉพาะของ Google หรือ Chat Completions สำหรับฮาร์เนสร่วม หน้าต่างบริบท 1,048,576 โทเค็นและอินพุตหลายโมดัลขยายพื้นผิวการทดสอบ แต่ราคาต่อโทเค็นที่ต่ำกว่ายังต้องยืนยันกับแพตช์ที่ยอมรับ
ผลทดสอบการเขียนโค้ดที่เผยแพร่แสดงอะไรเกี่ยวกับโมเดลเหล่านี้? ตารางด้านล่างแยกการวัดผลที่เผยแพร่ออกจากป้ายงานในเชิงการตลาด ผลลัพธ์ช่วยจำกัดรายชื่อสั้น ๆ ได้ แต่มีเพียงฮาร์เนสในรีโพซิทอรีของคุณเท่านั้นที่ยืนยันคุณภาพงานจริงได้
Terminal-Bench 2.1 89% (Max effort) 88.8%; 91.9% Ultra 85.8% เอเจนต์การเขียนโค้ดในเทอร์มินัล การตั้งค่าและฮาร์เนสต่างกัน; Ultra เป็นหลายเอเจนต์ DeepSWE v1.1 73.7% 72.7% 65.3% วิศวกรรมซอฟต์แวร์ระยะยาวในโค้ดเบสจริง; เปรียบเทียบเมื่อสเกฟโฟลด์ตรงกันเท่านั้น หน้าต่างบริบท 1M โทเค็น 1,050,000 โทเค็น 1,048,576 โทเค็น ความจุไม่เท่ากับคุณภาพการเรียกคืน; ทดสอบการนำทางรีโพซิทอรีและการจัดการบริบทค้าง อินพุต 20K + เอาต์พุต 2K USD 0.120 USD 0.128 ที่อัตราบริบทสั้น USD 0.018 เป็นเพียงสถานการณ์ราคาโทเค็น; การลองใหม่และแพตช์ที่ถูกปฏิเสธเปลี่ยนต้นทุนจริง
ควรทดสอบโมเดลสำหรับเวิร์กโฟลว์เอเจนต์เขียนโค้ดอย่างไร? การเปรียบเทียบเอเจนต์เขียนโค้ดมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อแต่ละโมเดลแก้ไขรีโพซิทอรีเดียวกัน ใช้เครื่องมือเดียวกัน และต้องผ่านการตรวจสอบที่รันได้เดียวกัน งาน 4 ประเภทด้านล่างเผยจุดล้มเหลวที่พรอมป์ตสังเคราะห์เดียวจะมองไม่เห็น
คงเวอร์ชันดีเพนเดนซี คำสั่งทดสอบ สคีมาของเครื่องมือ ขีดจำกัดโทเค็น นโยบายการลองใหม่ และแซนด์บ็อกซ์การรันให้เหมือนกัน ปิดการฟอลแบ็กระหว่างการเปรียบเทียบ; ไม่เช่นนั้นแพตช์ที่สำเร็จอาจถูกนับให้โมเดลที่ผิด
ซ่อม CI ที่ล้มเหลว อ่านบันทึกความล้มเหลว ไล่ตามดีเพนเดนซีหรือข้อผิดพลาดด้านชนิดผ่านแมนิฟেস্ট ซอร์ซ และเทสต์ จากนั้นรันชุดทดสอบที่เกี่ยวข้อง CI กลับมาเป็นสีเขียวโดยไม่ปิดการตรวจสอบหรือก่อให้เกิดการถดถอย ทำให้การย้าย SDK สมบูรณ์ อัปเดตอิมพอร์ต การกำหนดค่า ชนิด และเทสต์ข้ามหลายแพ็กเกจ โดยคงอินเทอร์เฟซสาธารณะเดิมไว้ ชุดทดสอบทั้งหมดผ่าน; ไม่มีการเรียกที่เลิกใช้หรือการแตกของอินเทอร์เฟซหลงเหลือ ปะช่องโหว่ความปลอดภัย ติดตามเส้นทางการเรียกที่เปราะบาง ทำการเปลี่ยนแปลงที่เล็กที่สุดแต่ปลอดภัย เพิ่มการทดสอบถดถอย และอธิบายขอบเขตความเสี่ยง การทดสอบการโจมตีล้มเหลว การทดสอบถดถอยผ่าน และพฤติกรรมที่ไม่เกี่ยวข้องไม่เปลี่ยน สร้าง UI จากอ้างอิง ใช้ภาพหน้าจอหรืออินพุตจากระบบดีไซน์ ใช้คอมโพเนนต์ที่มีอยู่ และอัปเดตการทดสอบด้านภาพหรือการโต้ตอบ การทดสอบเชิงฟังก์ชันและเกณฑ์ภาพผ่านโดยไม่มีการทำซ้ำชั้นคอมโพเนนต์
รายงานอัตรางานที่ผ่านการยอมรับก่อน จากนั้นความสำเร็จของการเรียกเครื่องมือ จำนวนการถดถอย p50 และ p95 ของความหน่วงแบบ end-to-end ยอดใช้โทเค็นรวม และต้นทุนต่อแพตช์ที่ยอมรับ จัดเก็บแฮชของคอมมิต การตอบกลับดิบ ร่องรอยเครื่องมือ บันทึกการใช้งาน และรายละเอียดสภาพแวดล้อม เพื่อให้สามารถทำซ้ำการรันได้
โมเดลใดเหมาะกับเวิร์กโฟลว์เอเจนต์เขียนโค้ดของคุณ? เลือก Claude Opus 5 เมื่อเอเจนต์งานจริงต้องการการควบคุม Messages ของ Claude โดยตรง หรือเมื่อผลแบบ Max effort ของมันยังคงผ่านการทดสอบรีโพซิทอรีหลายไฟล์ของคุณ ผล Terminal-Bench ที่เผยแพร่แข็งแกร่ง แต่ราคาขาออกที่สูงกว่าควรคุ้มด้วยอัตราแพตช์ที่ยอมรับที่สูงกว่า
เลือก GPT-5.6 Sol เมื่อเอเจนต์สร้างบน Responses หรือเมื่อภารกิจในเทอร์มินัลที่ยากและงานระยะยาวคุ้มกับระดับพรีเมียม อย่าเปรียบเทียบผล 91.9% ของ Ultra โดยตรงกับการรันแบบเอเจนต์เดี่ยว และติดตามเกณฑ์ 272K ก่อนประเมินต้นทุน
เลือก Gemini 3.7 Flash เมื่อต้นทุนโทเค็นต่ำ หน้าต่างบริบท 1,048,576 โทเค็น หรืออินพุตหลายโมดัลจากดีไซน์สู่โค้ดมีความสำคัญ และมันผ่านชุดการยอมรับเดียวกัน ต้นทุนคำขอคงที่ USD 0.018 ต่ำสุดที่นี่ แต่การลองใหม่และแพตช์ที่ถูกปฏิเสธอาจลบข้อได้เปรียบนั้นได้
จะหลีกเลี่ยงการดูแลตัวเชื่อมต่อผู้ให้บริการสามรายในเอเจนต์เดียวได้อย่างไร? ความเจ็บปวดของนักพัฒนาไม่ใช่การส่งพรอมป์ตเดียว แต่คือการดูแล SDK สามชุด โฟลว์ยืนยันตัวตน เลเยอร์การลองใหม่ และบันทึกการใช้งาน ขณะที่เอเจนต์เขียนโค้ดเปลี่ยนโมเดล CometAPI ช่วยให้เส้นทางร่วมใช้คีย์เดียวและ https://api.cometapi.com/v1 แล้วสลับ claude-opus-5, gpt-5.6-sol และ gemini-3.7-flash ด้วยรหัสโมเดล คงเส้นทาง Messages, Responses หรือ Gemini แบบเนทีฟไว้เฉพาะที่ต้องการพฤติกรรมเฉพาะผู้ให้บริการ และทำเบนช์มาร์กที่เส้นทางผลิตจริงนั้น
ควรใช้เส้นทาง API ร่วมเมื่อใดแทน API เนทีฟของโมเดล? Claude Opus 5 claude-opus-5 Chat Completions; Messages ที่เข้ากันได้กับ Anthropic ใช้ Chat สำหรับการทดสอบร่วม; ใช้ Messages สำหรับความหมายเฉพาะของ Claude GPT-5.6 Sol gpt-5.6-sol Chat Completions; OpenAI Responses เบนช์มาร์กเอ็นด์พอยต์ที่ใช้ในงานจริง Gemini 3.7 Flash gemini-3.7-flash Chat Completions; การสร้างแบบ Gemini-native ใช้ Chat สำหรับการทดสอบร่วม; ใช้เส้นทางเนทีฟสำหรับพฤติกรรมเฉพาะของ Gemini
ควรวัดต้นทุนต่อแพตช์ที่ยอมรับและตั้งค่าฟอลแบ็กอย่างไร? ราคาโทเค็นดิบเป็นสัญญาณสำหรับการคัดเลือกเบื้องต้นเท่านั้น; ต้นทุนต่อแพตช์ที่ยอมรับเป็นตัวชี้วัดงานจริงที่ดีกว่า — ยอดใช้จ่ายรวมตลอดความพยายาม การเรียกเครื่องมือ การลองใหม่ และแพตช์ที่ถูกปฏิเสธ หารด้วยจำนวนงานที่ผ่านชุดการยอมรับ หลังจากเลือกตัวหลักแล้ว ทดสอบฟอลแบ็กแยกกันสำหรับความล้มเหลวที่ลองใหม่ได้ (rate limits, HTTP 500/503/504/524) และบันทึกว่าโมเดลใดให้บริการคำขอท้ายสุด ตาม คู่มือการฟอลแบ็ก ของ CometAPI; คำขอที่ไม่ถูกต้องและความล้มเหลวในการยืนยันตัวตน (400/401) ควรแก้ไขแทนการเปลี่ยนเส้นทาง
มีอะไรอีกที่ควรรู้ก่อนเลือกโมเดลสำหรับการเขียนโค้ด?
อะไรดีกว่าสำหรับเอเจนต์เขียนโค้ด: Claude Opus 5 หรือ GPT-5.6 Sol? ผล Terminal-Bench 2.1 ที่เผยแพร่ใกล้เคียงกัน: Claude Opus 5 รายงาน 89% ที่ Max effort ในขณะที่ GPT-5.6 Sol รายงาน 88.8% ในการรันเอเจนต์เดี่ยวที่อ้างถึง และ 91.9% ในการตั้งค่าแบบหลายเอเจนต์ของ Ultra เลือก Claude เมื่อการควบคุมแบบ Messages เนทีฟสำคัญ; เลือก GPT เมื่อการจัดวางแบบ Responses เนทีฟสำคัญ สำหรับคุณภาพ ให้รันงานรีโพซิทอรีเดียวกันซ้ำ เพราะการตั้งค่าที่เผยแพร่ไม่เหมือนกัน
Gemini 3.7 Flash ดีพอสำหรับเอเจนต์เขียนโค้ดในงานจริงหรือไม่? อาจดีพอ หากผ่านเกณฑ์การยอมรับของรีโพซิทอรีคุณ Gemini 3.7 Flash รายงาน 85.8% บน Terminal-Bench 2.1 และ 65.3% บน DeepSWE v1.1 พร้อมต้นทุนโทเค็นดิบต่ำสุดในการเปรียบเทียบนี้ ยืนยันอัตราแพตช์ที่ยอมรับ จำนวนการถดถอย ความถูกต้องของการเรียกเครื่องมือ ความหน่วง และอัตราการลองใหม่ก่อนใช้งานจริง
โมเดลใดมีอัตราส่วนราคาต่อประสิทธิภาพที่ดีที่สุดสำหรับการเขียนโค้ด? ไม่มีผู้ชนะสากล เพราะประสิทธิภาพหมายถึงโค้ดที่ผ่านการยอมรับ ไม่ใช่อันดับเบนช์มาร์กเพียงอย่างเดียว เริ่มจาก Gemini 3.7 Flash สำหรับราคาต่อโทเค็นต่ำสุด แล้วคำนวณยอดใช้จ่ายรวมหารด้วยแพตช์ที่ยอมรับ Claude Opus 5 หรือ GPT-5.6 Sol อาจถูกกว่าต่อภารกิจที่สำเร็จ หากต้องลองใหม่น้อยกว่าหรือสร้างการเปลี่ยนแปลงที่ถูกปฏิเสธน้อยกว่า
Claude Opus 5 เทียบกับ Gemini 3.7 Flash: ตัวไหนดีกว่าสำหรับรีโพซิทอรีขนาดใหญ่? ทั้งคู่โฆษณาความจุบริบทประมาณหนึ่งล้านโทเค็น: Claude Opus 5 ระบุ 1M โทเค็น และ Gemini 3.7 Flash ระบุ 1,048,576 ความจุเพียงอย่างเดียวไม่ได้บอกว่าโมเดลใดนำทางรีโพซิทอรีใหญ่ได้ดีกว่า ทดสอบการค้นหาสัญลักษณ์ ความสม่ำเสมอข้ามไฟล์ การจัดการบริบทค้าง และอัตราการผ่านชุดทดสอบเต็มบนโค้ดเบสที่ปักหมุดเดียวกัน
GPT-5.6 Sol เทียบกับ Gemini 3.7 Flash: ตัวไหนถูกกว่า? Gemini 3.7 Flash ถูกกว่าตามโทเค็นในสถานการณ์คงที่: USD 0.018 เทียบกับ USD 0.128 สำหรับ GPT-5.6 Sol ที่อินพุต 20K และเอาต์พุต 2K ที่อัตราบริบทสั้น GPT-5.6 Sol ยังย้ายไปอัตราที่สูงขึ้นเมื่อเกิน 272K โทเค็นอินพุต เปรียบเทียบต้นทุนต่อแพตช์ที่ยอมรับก่อนเลือก
ฉันสามารถสลับ Claude, GPT และ Gemini โดยไม่ต้องเปลี่ยนโครงสร้างเอเจนต์เขียนโค้ดได้ไหม? ได้ สำหรับเส้นทางร่วม CometAPI รองรับ OpenAI-compatible base URL https://api.cometapi.com/v1 และ Chat Completions สำหรับสามโมเดลนี้ ดังนั้นฮาร์เนสจึงคงคีย์และไคลเอนต์เดียวขณะเปลี่ยนรหัสโมเดลได้ ส่วน Messages ของ Claude, OpenAI Responses และคุณสมบัติเนทีฟของ Gemini ยังต้องจัดการคำขอเฉพาะเส้นทางอยู่ดี